Bioplastics
Dangane da kayan, lokacin da ake ɗauka don takin bioplastics gabaɗaya na iya ɗaukar lokaci daban kuma dole ne a sanya takin a cikin wuraren takin kasuwanci, inda za'a iya samun mafi girman yanayin takin, kuma tsakanin kwanaki 90 zuwa 180.Yawancin ma'auni na duniya da ake da su suna buƙatar kashi 60% na kwayoyin halitta a cikin kwanaki 180, da kuma wasu ma'auni waɗanda ke kira ga resins ko samfuran takin zamani.Hakanan yana da mahimmanci a rarrabe tsakanin gurɓataccen abu da na halitta da kuma taki, saboda ana amfani da waɗannan kalmomin sau da yawa tare.
Filastik mai lalacewa
Filastik da za a iya cirewa, wani nau'in filastik ne wanda za a lalata shi ta hanyar ƙananan ƙwayoyin cuta (kamar ƙwayoyin cuta, fungi, da sauransu) na ɗan lokaci.Lura cewa babu wani takalifi don barin "ragowar da ba mai guba ba", ko lokacin da ake buƙata don haɓakar halittu.
Har ila yau, sake yin amfani da shi yana da mahimmanci ga muhalli, kuma saboda wannan dalili muna da shafi kan sake yin amfani da buhunan da wasu bayanai masu ban sha'awa.
Filastik mai lalacewa
Robobi masu lalacewa sun haɗa da kowane nau'in robobi masu lalacewa, gami da robobin da za a iya lalacewa da takin zamani.Duk da haka, robobin da ba za a iya lalata su ba ko kuma ba ta da ƙarfi gabaɗaya suna amfani da lakabin “roba mai lalacewa”.Yawancin samfuran suna amfani da tambarin filastik mai lalacewa, wanda zai ragu saboda tasirin jiki da sinadarai.Ayyukan nazarin halittu ba wani babban ɓangare ne na lalata waɗannan samfuran ba, ko kuma tsarin yana da jinkirin da za a ƙirƙira shi azaman mai lalacewa ko takin zamani.
Nau'in robobi masu lalacewa
tushen sitaci
Ana yin wasu samfuran filastik masu lalacewa daga sitacin masara.Wadannan kayan galibi suna buƙatar yanayi mai aiki na ƙananan ƙwayoyin cuta kafin su lalace, kamar wuraren zubar da ƙasa ko takin, wasu za su lalace gaba ɗaya a cikin wannan muhallin, yayin da wasu za su huda kawai, yayin da abubuwan filastik ba za su ragu ba.Ragowar barbashin filastik na iya zama cutarwa ga ƙasa, tsuntsaye da sauran namun daji da tsirrai.Duk da yake yin amfani da abubuwan da ake sabunta su yana da kyau a ƙa'ida, ba sa bayar da hanya mafi kyau don ci gaba.
Aliphatic
Wani nau'in filastik mai lalacewa yana amfani da ingantattun polyesters aliphatic masu tsada.Hakazalika da sitaci, sun dogara ne da ayyukan ƙananan ƙwayoyin cuta na takin zamani ko wuraren da ake cika ƙasa kafin su lalace.
Ana iya lalata hoto
Za su ƙasƙanci lokacin da aka fallasa su ga hasken rana, amma ba za su ragu ba a wuraren da ake zubar da ƙasa, magudanar ruwa, ko wasu wurare masu duhu.
Biodegradable oxygen
Abubuwan da ke sama suna lalacewa ta hanyar tsarin lalata ruwa, amma hanya mafi amfani da tattalin arziki a cikin sabuwar fasaha ita ce samar da filastik, kuma filastik yana lalata ta hanyar tsarin lalata OXO.Fasaha ta dogara ne akan ƙaddamar da ƙananan ƙararrakin ƙasƙanci (yawanci 3%) a cikin tsarin masana'antu na al'ada, ta haka canza kaddarorin filastik.Ba ya dogara da ƙananan ƙwayoyin cuta don karya robobi.Filastik sun fara raguwa nan da nan bayan masana'anta kuma suna haɓaka lalata lokacin da aka fallasa su ga zafi, haske ko matsa lamba.Wannan tsari ba zai iya canzawa ba kuma yana ci gaba har sai an rage kayan abu kawai zuwa carbon dioxide da ruwa.Saboda haka, ba zai bar gutsuttsura polymer man fetur a cikin ƙasa ba.
Lokacin aikawa: Afrilu-07-2021